Tin tức

SFP module là gì?

19/08/2019

SFP transceiver đề cập đến module quang sfp có thể cắm yếu tố hình thức nhỏ. Nó là một bộ thu phát nhỏ gọn, có thể tráo đổi được sử dụng trong các mạng truyền thông và viễn thông dữ liệu. Module quang SFP được chỉ định bởi thỏa thuận đa nguồn (MSA), được phát triển và theo sau bởi các nhà sản xuất thu phát quang khác nhau.

SFP module có một loạt các giao diện có thể tháo rời đến các sợi quang đa mốt hoặc đơn mode, cho phép người dùng chọn bộ thu phát phù hợp theo phạm vi quang cần thiết cho mạng. Giao diện SFP giữa các thiết bị truyền thông như thiết bị chuyển mạch, bộ định tuyến và cáp quang và thực hiện chuyển đổi giữa tín hiệu quang và điện. SFP hỗ trợ các tiêu chuẩn truyền thông bao gồm mạng quang đồng bộ (SONET) / phân cấp kỹ thuật số đồng bộ (SDH), ethernet nhanh và gigabit,

SFP Transceiver còn được gọi là mini-GBIC vì đây là phiên bản nâng cấp của mô-đun chuyển đổi giao diện Gigabit (GBIC) nhưng với kích thước nhỏ hơn, nói cách khác, đây là loại thu phát hiện đại.
SFP module là gì?

SFP MSA (thỏa thuận đa nguồn) INF-8074 được phát triển bởi nhiều nhà cung cấp thiết bị và linh kiện mạng bao gồm Finisar, Tyco Electronics, IBM, Infineon Technologies, v.v. MSA định nghĩa giao diện cơ học như Kích thước gói, Bố cục bảng chủ, Giao diện điện như vậy như định nghĩa Pin và định nghĩa mô-đun Giao diện và mô tả trường dữ liệu. Các tài liệu xác định nghiêm ngặt các đặc điểm đủ của module quang SFP để các nhà cung cấp thiết bị và nhà sản xuất thu phát khác nhau có thể thực hiện các cổng trên thiết bị của họ với chức năng phù hợp.

Bên cạnh đó, SFF-8472 cũng xác định bản đồ bộ nhớ nâng cao với giao diện giám sát chẩn đoán kỹ thuật số (DDM hoặc DOM) cho các bộ thu phát quang cho phép truy cập giả thời gian thực vào các thông số vận hành thiết bị. Giao diện là phần mở rộng của giao diện ID nối tiếp được xác định trong thông số GBIC cũng như SFP MSA.

Các loại SFP module

  • Phân loại theo các ứng dụng: SONET / SDH SFP, FE / GE SFP, Fiber Channel SFP, CPRI / LTE SFP, Video SFP, CWDM SFP, DWDM SFP.
  • Phân loại theo tốc độ dữ liệu: 155Mb, 622Mb, 1.25Gb, 2.125Gb, 2.5Gb, 2.97 Gb, 3.07Gb, 4.25Gb, 6Gb.
  • Phân loại theo khoảng cách: SX thường dưới 2km, LX 10-20km, EX - 1310nm hoặc 1550nm cho khoảng cách 40km, ZX - 1550nm cho khoảng cách 80km, EZX - 1550nm cho khoảng cách từ 120 ~ 160km.
Các tin bài khác