Tin tức

Tìm hiểu sợi cáp quang đa mode: OM1 vs OM2 vs OM3 vs OM4 vs OM5

11/07/2019

Sợi cáp quang đa mode là một lựa chọn phổ biến để đạt được tốc độ 10 Gbit/s trên khoảng cách theo yêu cầu của các ứng dụng doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu LAN. 

Có một số loại dây cáp quang multimode có sẵn để cài đặt mạng tốc độ cao và mỗi loại có khả năng tiếp cận và tốc độ dữ liệu khác nhau. Với rất nhiều tùy chọn, có thể khó khăn để chọn sợi cáp quang multi-mode phù hợp nhất. Cáp quang OM1 vs cáp OM2 vs cáp OM3 vs OM4 và OM5, nên chọn cái nào? Bạn có thể nhận được câu trả lời trong bài viết này.

Các bài viết khác bạn có thể quan tâm:

Tìm hiểu sợi cáp quang đa mode: OM1 vs OM2 vs OM3 vs OM4 vs OM5

Cáp quang multimode là gì?

Sợi cáp quang multi-mode (MMF) là một loại sợi quang chủ yếu được sử dụng trong giao tiếp trong khoảng cách ngắn, ví dụ, bên trong tòa nhà hoặc trong khuôn viên trường. Cáp quang đa mode có lõi lớn hơn, thường là 50 hoặc 62,5 micron cho phép truyền nhiều chế độ ánh sáng. Do đó, nhiều dữ liệu có thể đi qua lõi sợi cáp quang multi-mode tại một thời điểm nhất định. Khoảng cách truyền tối đa cho cáp MMF là khoảng 550m với tốc độ 10Git/s. Nó có thể truyền xa hơn với tốc độ dữ liệu thấp hơn, chẳng hạn như đi khoảng 2km với tốc độ 100Mb/giây.
Cáp quang multimode là gì?

Có bao nhiêu loại sợi cáp quang multimode?

Được xác định theo tiêu chuẩn ISO 11801, cáp quang đa mode có thể được phân loại thành cáp quang multimode OM1, Cáp quang multimode OM2, Cáp quang multimode OM3, Cáp quang multimode OM4 và Cáp quang multimode OM5 mới được phát hành. Phần tiếp theo sẽ so sánh các sợi này từ bên cạnh kích thước lõi, băng thông, tốc độ dữ liệu, khoảng cách, màu sắc và nguồn quang một cách chi tiết.
Có bao nhiêu loại sợi cáp quang multimode?
 

Cáp quang multimode OM1

Cáp quang multimode OM1 thường đi kèm với áo khoác màu cam và có kích thước lõi là 62,5/125. Nó có thể hỗ trợ 10 Gigabit Ethernet với chiều dài lên tới 33 mét. Nó được sử dụng phổ biến nhất cho các ứng dụng Ethernet 100 Megabit. Loại này thường sử dụng nguồn sáng LED.

Cáp quang multimode OM2

Tương tự như vậy, Cáp quang multimode OM2 cũng đi kèm với áo khoác màu cam và sử dụng nguồn sáng LED nhưng với kích thước lõi nhỏ hơn là 50/125. Nó hỗ trợ tối đa 10 Gigabit Ethernet với chiều dài lên tới 82 mét nhưng thường được sử dụng cho các ứng dụng 1 Gigabit Ethernet.

Cáp quang multimode OM3

Cáp quang multimode OM3 đi kèm với áo khoác màu nước Aqua. Giống như OM2, kích thước lõi của nó là 50/125, nhưng cáp được tối ưu hóa cho thiết bị dựa trên laser. Cáp OM3 hỗ trợ 10 Gigabit Ethernet với chiều dài lên tới 300 mét. Bên cạnh đó, OM3 có thể hỗ trợ 40 Gigabit và 100 Gigabit Ethernet lên đến 100 mét, tuy nhiên, 10 Gigabit Ethernet được sử dụng phổ biến nhất.

Cáp quang multimode OM4

Cáp quang multimode OM4 hoàn toàn tương thích ngược với Cáp quang multimode OM3 và chia sẻ cùng một chiếc áo khoác aqua đặc biệt. OM4 được phát triển đặc biệt cho truyền laser VSCEL và cho phép khoảng cách liên kết 10 Gbit/s lên tới 550m so với 300M với OM3. Và nó có thể chạy 40/100GB lên đến 150 mét bằng cách sử dụng đầu nối MPO.

Cáp quang multimode OM5

Cáp quang multimode OM5, còn được gọi là WBMMF (sợi đa mode dải băng rộng), là loại sợi đa mode mới nhất và nó tương thích ngược với OM4. Nó có cùng kích thước lõi với OM2, OM3 và OM4. Màu sắc của áo khoác Cáp quang multimode OM5 được chọn là màu xanh lá cây vôi. Nó được thiết kế và chỉ định để hỗ trợ ít nhất bốn kênh WDM ở tốc độ tối thiểu 28Gbps trên mỗi kênh thông qua cửa sổ 850-953nm.

Cáp multimode OM1 vs OM2 vs OM3 vs OM4 vs OM5: Sự khác biệt là gì?

Sự khác biệt chính giữa các sợi đa mode dựa trên sự khác biệt vật lý. Theo đó, sự khác biệt vật lý dẫn đến tốc độ truyền dữ liệu và khoảng cách khác nhau. Xem video sau để tìm hiểu sự khác biệt giữa các sợi đa mode OM1, OM2, OM3, OM4 & OM5.

Sự khác biệt về thể chất
Sự khác biệt vật lý chủ yếu nằm ở đường kính, màu áo khoác, nguồn quang và băng thông, được mô tả trong bảng sau.
MMF Cable Type Diameter Jacket Color Optical Source Bandwidth
OM1 62.5/125µm Orange LED 200MHz*km
OM2 50/125µm Orange LED 500MHz*km
OM3 50/125µm Aqua VSCEL 2000MHz*km
OM4 50/125µm Aqua VSCEL 4700MHz*km
OM5 50/125µm Lime Green VSCEL 28000MHz*km

Sự khác biệt thực tế
Sợi cáp quang multi-mode có thể truyền các phạm vi khoảng cách khác nhau ở tốc độ dữ liệu khác nhau. Bạn có thể chọn một cái phù hợp nhất theo ứng dụng thực tế của bạn. So sánh khoảng cách sợi đa mode tối đa ở tốc độ dữ liệu khác nhau được chỉ định bên dưới.
MMF Category Fast Ethernet 1GbE 10GbE 40GbE 100GbE
OM1 2000m 275m 33m / /
OM2 2000m 550m 82m / /
OM3 2000m / 300m 100m 70m
OM4 2000m / 550m 150m 150m
OM5 / / 550m 150m 150m

Ưu điểm của sợi cáp quang multi-mode là gì?

Mặc dù cáp vá sợi đơn chế độ có lợi về băng thông và đạt khoảng cách xa hơn, cáp cáp quang multi-mode dễ dàng hỗ trợ hầu hết các khoảng cách cần thiết cho mạng doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu với chi phí thấp hơn đáng kể so với cáp chế độ đơn. Bên cạnh đó, cáp quang đa mode vẫn có nhiều ưu điểm đáng kể.

Khung nhiều người dùng không bị mất nhiễu
Các tính năng sợi cáp quang multi-mode mang nhiều tín hiệu cùng một lúc trong cùng một dòng. Quan trọng nhất, tổng công suất bên trong các tín hiệu hầu như không bị mất. Do đó, người dùng mạng có thể gửi nhiều hơn một gói trong cáp cùng một lúc và tất cả thông tin sẽ được gửi đến đích mà không bị nhiễu và giữ nguyên.

Hỗ trợ nhiều giao thức
Sợi cáp quang multi-mode có thể hỗ trợ nhiều giao thức truyền dữ liệu, bao gồm Ethernet, Infiniband và các giao thức Internet. Do đó, người ta có thể sử dụng cáp làm xương sống của một loạt các ứng dụng có giá trị cao.

Hiệu quả chi phí
Với lõi sợi lớn hơn và dung sai căn chỉnh tốt, sợi đa mode và các thành phần ít tốn kém hơn và dễ dàng làm việc hơn với các thành phần quang học khác như đầu nối sợi và bộ điều hợp sợi, và dây vá cáp quang multi-mode ít tốn kém hơn để vận hành, cài đặt và bảo trì so với sợi quang chế độ đơn dây cáp.

Do công suất và độ tin cậy cao, sợi cáp quang multi-mode thường được sử dụng cho các ứng dụng xương sống trong các tòa nhà. Nhìn chung, cáp MMF tiếp tục là lựa chọn hiệu quả nhất cho các ứng dụng doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu lên đến phạm vi 500-600 mét. Nhưng không phải nói rằng chúng ta có thể thay thế sợi quang chế độ đơn bằng cáp quang cáp quang multi-mode, vì việc nên chọn dây vá sợi đơn chế độ hay dây vá cáp quang multi-mode, tất cả phụ thuộc vào các ứng dụng mà bạn cần, khoảng cách truyền cũng được bảo hiểm ngân sách tổng thể cho phép.
Các tin bài khác